Giải năm nay thu hút sự tham gia của 14 đơn vị với 184 vận động viên, trong đó có 76 vận động viên nữ đến từ 14 đoàn thuộc các tỉnh, thành, ngành trên toàn quốc gồm: Bạc Liêu, Bình Thuận, Cần Thơ, Thành phố Hồ Chí Minh, Hải Dương, Hải Phòng, Quân đội, Quảng Nam, Quảng Ninh, Thái Bình, Thanh Hóa, Thái Nguyên, Tuyên Quang và chủ nhà Hà Nam. Các vận động viên tranh tài ở 36 nội dung cả nam và nữ đối với thuyền Canoe và Kayak thi đấu thuyền đơn, thuyền đôi, thuyền bốn ở các cự ly 1000m, 500m và 200m.
Kết thúc giải đấu, đơn vị thành phố Hồ Chí Minh giành vị trí nhất toàn đoàn với tổng số 33 Huy chương các loại, Đoàn Hà Nam giành vị trí thứ 6 với tổng số 6 Huy chương, trong đó có 2 Huy chương vàng (nội dung Thuyền C4 cự ly 1000m và Thuyền K2 cự ly 500m), 01 Huy chương Bạc thuyền K2 cự ly 200m và 03 Huy chương đồng (Thuyền C4 cự ly 500m, 200m và Thuyền K1 cự ly 500m).
Ông Nguyễn Hải Đường – Trưởng phòng hợp tác quốc tế - Cục TDTT, Phó Chủ tịch kiêm Tổng thư ký Liên đoàn Đua thuyền Việt Nam đánh giá rất cao về công tác đăng cai của đơn vị Hà Nam, ông cho biết: “Đua thuyền Việt Nam những năm gần đây đã gặt hái được nhiều thành công, trong đó môn Canoeing luôn giành kết quả cao tạiĐông Nam Á và Châu Á. Giải năm nay lần đầu tiên được tổ chức tại tỉnh Hà Nam, cơ sở vật chất:mặt hồ rất đẹp,trang thiết bị chuyên môn, trang thiết bị cứu hộ, cứu nạn, nơi ăn ở của vận động viên được chuẩn bị rất chu đáo tạo nên thành công chung của giải, giúp các vận động viên có thêm động lực thi đấu đạt thành tích cao và cống hiến cho khán giả những trận đua sôi nổi quyết liệt và hấp dẫn".